กลางดึกที่ผ่านมา (17 พ.ย.) อาสาสมัครกู้ภัย มูลนิธิสยามรวมใจพะเยา จ.พะเยา เข้าจับงูเหลือมความยาวกว่า 3 เมตร หนักประมาณ 25 กิโลกรัม ในบ้านพักของชาวบ้าน บ้านห้วยเคียนเหนือ ต.บ้านต๋อม อ.เมืองพะเยา เนื่องจากงูมีขนาดใหญ่ต้องใช้เวลาจับงูกว่า 30 นาที ก่อนจะนำไปปล่อยคืนสู่ธรรมชาติ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM58pOC2VNq3zj8r76iWJ4ftr8sTd.jpg)
เจ้าของบ้านเล่าว่า ขณะกำลังจะเข้านอน ได้ยินเสียงไก่ร้องแตกตื่น จึงรีบออกมาดูและพบงูเหลือมขนาดใหญ่กำลังจะกินไก่ในเล้า จึงรีบโทรแจ้งอาสาสมัครกู้ภัยมาช่วยจับ โดยก่อนหน้านี้ไก่ได้หายไปหลายตัวอย่างไร้ร่องรอย รวมประมาณ 60 ตัว
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM58pOC2VNq3zj8sABBxE6fBImYi8.jpg)
ด้านอาสาสมัครกู้ภัยเตือนประชาชนให้เก็บกวาดทำความสะอาดพื้นที่ให้เรียบร้อย เพราะจะทำให้สัตว์เลื้อยคลานต่าง ๆ เข้ามาอาศัย อาจจะทำให้เกิดอันตรายกับคนในบ้านได้