วันนี้ (24 มิ.ย.2562) กรณีเฟซบุ๊กกรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง (ทช.) ได้เผยแพร่คลิปความยาว 6.20 นาที ระบุว่า หลายท่านสงสัยว่าเราป้อนนมให้มาเรียมอย่างไร มาดูกัน " โดยเป็นภาพของทีมอาสาสมัครที่เข้ามาดูแลป้อนนมมาเรียม พะยูนน้อยที่เกาะลิบง จ.ตรัง สาธิตวิธีการทำจุกนมให้มาเรียมแบบง่ายๆ
ไทยพีบีเอสออนไลน์ สัมภาษณ์สัตวแพทย์หญิงพัชราภรณ์ แก้วโม่ง นายสัตวแพทย์ปฏิบัติการ สังกัดศูนย์วิจัยและพัฒนาทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งทะเลอันดามัน จ.ภูเก็ต บอกว่า ตอนนี้มาเรียมต้องใช้จุกนมเฉลี่ยวันละ 2 จุก ซึ่งเดิมช่วงที่ผ่านมาบางวันจะนำไปนึ่งฆ่าเชื้อและกลับมาใช้ซ้ำ เนื่องจากจุกนมที่ทำขึ้นจะดัดแปลงเหมือนกับจุกนมแม่พะยูน เพราะเวลาให้นมต้องป้อนนมใต้น้ำ
การป้อนนมจะเริ่มตั้งแต่เช้า แต่ขึ้นกับสภาพอากาศ และตัวมาเรียมเอง ตอนนี้ปรับนม เพิ่มหลายเวลาเป็น 2,500-3,000 มิลลิลิตรต่อวัน ประกอบกับดูพฤติกรรมของมาเรียม ซึ่งระยะจะเจอพฤติกรรมที่เข้ามารอในป้อนนมหน้าเขาบาตู และบางครั้งจะเห็นว่าเขาดูดพายมือ หรือดูดมือเจ้าหน้าที่ เพื่อจะบอกว่าหิวนมแล้ว
เราเห็นพฤติกรรมหิวนม และอ้อนอยากกินนมของมาเรียมที่ชัดๆเช่น ดูดครีบตัวเอง เข้ามาดูดมือ ดึงมือ ดึงเสื้อของทีม ก็แสดงว่าเขาหิวนม ก็จะป้อน ซึ่งเดิมจะกำหนดเป็นเวลา แต่ถ้าเห็นแบบนี้ก็ต้อให้นมเพิ่ม อนาคตต้องปรับสูตรตามการเติบโต
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75XlN6R6DijsEDZGfWUU3sx8kGR.jpg)
สัตวแพทย์หญิงพัชราภรณ์ กล่าวอีกว่า นอกจากนี้เรายังจับพฤติกรรมอื่นๆ ของมาเรียม ที่แสดงออกมา เช่น ถ้าขี้อ้อนจะเข้ามาถูกับตัวเจ้าหน้าที่ แต่ถ้ากินนมอิ่มและจะหลับ มาเรียมจะเอาพายมากอดขาเราไว้ ซึ่งเทียบมาเรียมกับเด็ก และพะยูนเป็นสัตว์สังคม ถ้าอยู่กับฝูงเขาจะมีความสุข
ภาพรวมมาเรียมมีสุขภาพดี และไม่เครียด จากร่องรอยที่เคยปรากฎบนผิวหนังเหมือนภูมิต้านทานต่ำ ตอนนี้มาเรียม มีสุขภาพที่ดีขึ้นเรื่อยๆ และต่อไปต้องปรับปริมาณนมเพิ่ม การกินหญ้าทะเล ให้เหมาะกับช่วงวัยเขา
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง "มาเรียม" สุขภาพแข็งแรงดี กินนมได้มากขึ้น
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75XlN6R6DijsEDf8HRC4m3OY6Vh.jpg)
สำหรับคลิปที่นำมาเผยแพร่ เป็นการเตรียมจุกนม DIY ให้มาเรียมของทีมอาสาสมัคร ซึ่งมีการเตรียมจุกนมให้กับมาเรียม เป็นชุดสายน้ำเกลือ สำลีที่ใช้พันเฝือก และผ้าก๊อซ ถุงมือยางสีส้มแบบหนา
โดยวิธีการทำนั้น ไม่ยากเริ่มจากตัดหัว ตัดท้ายสายน้ำเกลือ จากนั้นนำลำลีขนาดเท่า 1 นิ้วชี้ และใช้ครึ่งเดียว พยายามม้วนให้สายน้ำเกลือกับสำลีให้แน่นๆ จากนั้นนำผ้าก๊อซมาพันอีกครั้ง และพันซ้ำ เพื่อไม่ให้สำลีแลบออกมา เมื่อพันเสร็จจนแน่น ตัดผ้าก๊อชออกจากกัน จะได้ตัวจุกนม
ส่วนนิ้วสีส้ม ที่ตัดออกมาจากถุงมือยาง นำมาขมวดเข้าหากันตัดหัวออก พอให้สอดสายน้ำเกลือลอดออกมาได้ จากนั้นยัดตัวให้แน่น และขั้นตอนสุดท้ายเทปกาวพันแผลพันตรงปลายให้แน่น และวิธีการนำไปป้อนนมประกอบกับขวดนม ให้น้ำนมไหลผ่านสายน้ำเกลือกลงมาที่จุกนม
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง
"มาเรียม" ตำราเล่มใหม่ "คนเลี้ยงพะยูน"
เตรียมแผนอนุบาลพะยูน "มาเรียม" ช่วงมรสุม
"มาเรียม" นอนกอดท้องเรือแม่ส้ม เลิกเกยตื้นแล้ว
ลูกพะยูน "มาเรียม" ยึดเรือแคนูสีส้มแทนอ้อมกอดแม่