วันนี้ (14 ม.ค.2563) ตัวแทนสมาชิก "กลุ่มออมทรัพย์เพื่อการผลิต" อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา รวมตัวกว่า 20 คน เพื่อนำหลักฐานสมุดสัจจะสะสมทรัพย์ ร้องเรียนต่อทีมข่าวรายการสถานีประชาชน หลังปี 2560 สมาชิกบางส่วนขอถอนเงิน แต่ประธานหลุ่มออมทรัพย์ปฏิเสธ อ้างว่าเงินไม่เพียงพอ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75KXAi93OgkVCuaqd23M5zCfDjy.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75KXAi93OgkVCudqL6g5M035wuc.jpg)
นางวัชรา พันบุรี เป็นหนึ่งในสมาชิก นำรูปพี่ชายที่เสียชีวิตมาร้องเรียน อ้างว่าเคยขอถอนเงินจากกลุ่มออมทรัพย์ จำนวน 6,950 บาท เพื่อนำมาจัดงานศพของพี่ชาย แต่ไม่สามารถถอนเงินได้ ทำให้เดือดร้อนอย่างหนัก ต้องกู้เงินนอกระบบมาใช้จ่ายแทน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75KXAi93OgkVCufUnPhkjwaP5ex.jpg)
นอกจากนี้ยังพบว่า สมาชิกบางคนเคยปิดบัญชีจากกลุ่มออมทรัพย์ไปนานมากแล้ว แต่ยังมีชื่อการกู้เงินในปัจจุบันมากกว่า 10,000 บาท ซึ่งอาจเกิดจากความผิดพลาดของคณะกรรมการในการทำบัญชี สมาชิกทั้งหมดเคยร้องเรียนไปยังอำเภอวังน้ำเขียว เพื่อขอให้จัดตั้งประธานและคณะกรรมการชุดใหม่ จึงนำไปสู่การตรวจสอบพบเงินในระบบของกลุ่มออมทรัพย์เพื่อการผลิต มีเงินฝากทั้งหมด 559,338 บาท มียอดผู้กู้ 383,828 บาท ซึ่งเงินหายจากระบบไปกว่า 190,000 บาท โดยประธานกลุ่มออมทรัพย์และเหรัญญิก ไม่สามารถชี้แจงได้ว่าเงินดังกล่าวหายไปได้อย่างไร
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75KXAi93OgkVCudEA4iWdp4RbQe.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/BRpLwT0TYaGXOF4tXhaCzAUfiD8iC3WMzkHd1keDSGnwI.jpg)
ปัจจุบันมีการจัดตั้งประธานและคณะกรรมการชุดใหม่ขึ้นมาบริหารกลุ่มออมทรัพย์แทนแล้ว และเตรียมที่จะดำเนินคดีกับประธานชุดเก่าซึ่งเป็นผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 20 ต.วังหมี อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา ทีมข่าวติดต่อไปยังอดีตประธานกลุ่มออมทรัพย์ที่เป็นผู้ใหญ่บ้านและอดีตเหรัญญิก เพื่อขอให้ชี้แจงถึงจำนวนเงินที่หายไป กลับได้รับคำตอบว่า เงินจำนวนกว่า 190,000 บาท ได้หายไปตั้งแต่ที่ตนเองเข้ามารับช่วงดำเนินการต่อในปี 2556 แล้ว ยืนยันที่ผ่านมามีการบริหารงานอย่างโปร่งใส และพร้อมที่จะสู้คดีให้ถึงที่สุด
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75KXAi93OgkVCus89tFG0aLpdZv.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75KXAi93OgkVCuX4QeB9brd70x0.jpg)
"กลุ่มออมทรัพย์เพื่อการผลิต" จัดตั้งขึ้นเมื่อปี 2544 ขณะนั้นบริหารงานโดยอดีตผู้ใหญ่บ้าน ดำรงค์ตำแหน่งนานกว่า 10 ปี เมื่อหมดวาระ จึงส่งมอบให้กับผู้ใหญ่บ้านคนต่อไป (ชุดที่เกิดปัญหาร้องเรียน) ในปี 2556 บริหารงานจนถึงปี 2562 และถูกตรวจสอบจึงถูกเปลี่ยนคณะกรรมการชุดใหม่อีกครั้งจนถึงปัจจุบัน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM75KXAi93OgkVCuh7EmlHO61n0DZ.jpg)