วันนี้(5 ส.ค.2563) นายอนุมัติ เงาะไพวัลย์ ตัวแทนชาวบ้าน ในซอยบางปลา 75 ต.บางปลา อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ บอกเล่าความทุกข์กับทีมข่าวร้องทุกข์ลงป้ายนี้ว่า ทุกๆปี ในช่วงฤดูฝน ผักตบชวาจะหนาแน่นมากทั้งคลองสายหลัก คลองสำโรง และคลองสายรอง ทำให้ชาวบ้านได้รับความเดือดร้อนมากไม่สามารถใช้เรือข้ามไปอีกฝั่งได้ ยิ่งช่วงเวลาน้ำขึ้นหรือฝนตก และคลองสายหลักมีการสูบน้ำส่งไปยังคลองส่งน้ำสุวรรณภูมิ เพื่อระบายลงทะเล ผักตบชวาจะไหลมาจากอำเภอคลองด่าน จะสะสมจำนวนมาก จนแน่นคลองสำโรง ยิ่งบริเวณคอสะพานจะแน่นมาก และปล่อยทิ้งไว้นานน้ำก็จะเริ่มเน่าเสีย อีกทั้งยังเป็นห่วงเด็กนักเรียน เวลาเดินทางไปโรงเรียนจะลำบากมาก จึงอยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องลงมาแก้ไขปัญหานี้
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzlGxfC2sjlGL5q2uOW99IAO3f.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzlGxfC2sjlGMAdUY4GFRzcOdH.jpg)
นางงามชื่น เกิดบำรุง ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบล ปฏิบัติหน้าที่ นายก อบต.บางปลา แจ้งกับทีมข่าวว่า ทาง อบต.บางปลา รับทราบความเดือดร้อนนี้ แต่ไม่ได้นิ่งนอนใจ หลังจากได้รับแจ้งปัญหา ก็ได้สั่งการให้เจ้าหน้าที่ไปดำเนินการแก้ปัญหาทันที โดยเบื้องต้นโดยใช้เรือกำจัดวัชพืช กำจัดผักตบชวา ให้เปิดทางน้ำในคลองสำโรง พอเรือสามารถสัญจรและชาวบ้านข้ามไปมาได้ก่อน ขณะที่ระยะยาวเตรียมงบประมาณไว้แล้ว และได้วางแผนการกำจัดผักตบชวาว่า จุดไหนที่ผักตบชวาหนาแน่นจะใช้แบล็คโฮ ทำการขุดลอกกำจัดผักตบชวา มาพักบนฝั่งก่อนจะขนไปทิ้ง ส่วนบริเวณที่ผักตบชวาไม่หนาแน่นมากนัก จะใช้เรือกำจัดวัชพืช ที่ อบต.มีจำนวน 2 ลำ เข้าดำเนินการ โดยวางแผนดำเนินการลอกคลองทั้ง 8 ลำคลองสายหลักและ 24 คลองย่อย ในเขต อบต.บางปลา ทั้งหมด รวมทั้งจะประสานงานกรมชลประทาน เข้าร่วมดำเนินการกำจัดผักตบชวาด้วย
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzlGxfC2sjlGMKG664USlx7fod.jpg)