วันนี้ (14 ต.ค.2563) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังจากกลุ่มคณะราษฎร 2563 ที่รวมตัวกันตั้งแต่ช่วงเช้าที่ผ่านมา และเริ่มเคลื่อนขบวนตั้งแต่เวลา 14.35 น.จากอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ไปยังทำเนียบรัฐบาล แต่ปรากฎว่าตลอดการเดินทางพบเจ้าหน้าที่ตำรวจและแผงกั้น สกัดไม่ให้เคลื่อนขบวนต่อไป
บริเวณนี้หลังจากข้ามสะพานเทวกรรมมายังแยกสนามม้านางเลิ้ง ปรากฎว่ามีตำรวจตั้งด่านสกัดอีกหนึ่งจุด ซึ่งแม้ว่าจะมีการเจรจาเพื่อขอไม่ให้มีการเคลื่อนขบวน เนื่องจากหน้าธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์ มีแนวกั้นของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ที่มีการนำรถบัสของ ตชด.จำนวน 4 คันมาจอดปิดเส้นทาง พร้อมกำลังเจ้าหน้าที่ที่ตรึงกำลังเป็นแนวกั้นไว้
จุดนี้พบว่ามีทั้งกลุ่มผู้ชุมนุม ศปปส. และกลุ่มคณะราษฎร เผชิญหน้า และมีการปาขวดน้ำใส่กันบริเวณแยกนางเลิ้ง ขณะที่ตำรวจวางแนวป้องกันการปะทะ โดยจุดนี้ใช้เวลานานกว่า 1.30 ชั่วโมง
เวลา 17.45 น. นายอานนท์ นำภา และเพนกวิน พริษฐ์ ประกาศให้การ์ดและผู้ชุมนุมเดินหน้าฝ่าแผงตำรวจ เพื่อเคลื่อนขบวนไปยังทำเนียบรัฐบาล พร้อมย้ำว่า ให้ยกแผงเหล็กและดันเจ้าหน้าที่ เดินหน้าออกไปให้ได้
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3X9dRI9DEIxAQw5iWiA89hjLo.jpg)
เวลา 17.50 น. นายอานนท์ ประกาศ ให้ผู้ชุมนุมเคลื่อนขบวนไปข้างหน้า แล้วเลี้ยวซ้ายไปสะพานชมัยมรุเชฐ พร้อมยืนยันว่า ต่อไปนี้ไม่มีการเจรจาอีกต่อไป ต้องเดินทางไปถึงทำเนียบก่อนค่ำเท่านั้น
เวลา 17.53 น. ผู้ชุมนุมรื้อแผงเหล็กของแนวตำรวจบริเวณแยกนางเลิ้ง วิ่งกรูไปยึดพื้นที่สะพานชมัยมรุเชฐ และเคลื่อนขบวนต่อไปที่ทำเนียบรัฐบาลทันที
เวลา 18.10 น. แกนนำประกาศให้มวลชนดันตำรวจถอยร่น ออกจากถนนพิษณุโลก ขบวนรถแกนนำ ขับประชิดรั้วทำเนียบ ปักหลักตั้งเวทีค้างคืน ทั้งนี้มีการยืนยันจากกลุ่มคณะราษฎรว่าจะมีการปักหลักอย่างน้อย 3 วัน หากผู้ชุมนุมมีจำนวนมากอาจค้างคืน 5 วัน เรียกร้องให้รัฐบาลลาออก
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง
ขบวนผู้ชุมนุม ยังติดเจรจา ตร.ขวางไม่ให้ผ่านไปทำเนียบฯ
เคลื่อนขบวนไปทำเนียบฯ เผชิญหน้าตำรวจที่ผ่านฟ้า