วันนี้ (20 ต.ค.2563) กลุ่มอาจารย์และนักศึกษามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เดินทางไปขอเยี่ยมนายอานนท์ นำภา และนายประสิทธิ์ ครุธาโรจน์ ที่เรือนจำกลางเชียงใหม่ หลังถูกจับฐานความผิดยุยงปลุกปั่น ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 116
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3ZNcYtVdumG4SYyqT7M2JRxqE.jpg)
กลุ่มอาจารย์ และนักศึกษามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ รวมตัวกันบริเวณหน้าเรือนจำกลางเชียงใหม่ อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ เพื่อขอเข้าไปเยี่ยมและให้กำลังใจนายอานนท์ นำภา และนายประสิทธิ์ ครุธาโรจน์ นักศึกษามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่ถูกจับจับกุมดำเนินคดีข้อหายุยงปลุกปั่น ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 116 กรณีเข้าร่วมการชุมนุมที่ลานประตูท่าแพ วันที่ 9 ส.ค.ที่ผ่านมา
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3ZNcYtVdumG4QOUMrSbKlSl9B.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3ZNcYtVdumG4OuKOZf1L9sgH7.jpg)
เบื้องต้น ทางเรือนจำอนุญาตให้สามารถเข้าไปเยี่ยมได้เพียง 2 คนเท่านั้น สอบถามหลายคนบอกว่าเดินทางมาให้กำลังใจ และไม่เห็นด้วยที่ภาครัฐจับกุมแกนนำที่ออกมาเคลื่อนไหวเรียกร้องประชาธิปไตย
ขณะที่ช่วงบ่ายกลุ่มอาจารย์และนักศึกษา จะเดินทางไปที่สถานีตำรวจภูธรเมืองเชียงใหม่ เพื่อติดตามความคืบหน้า สอบถามรายชื่อของนักศึกษาที่อยู่ในหมายจับ จากการร่วมชุมนุมในคดีเดียวกันกับนายอานนท์ และนายประสิทธิ์ เพราะเมื่อวันที่ 17 ตุลาคม เคยเข้าไปสอบถามแล้ว 1 ครั้งแต่จนถึงขณะนี้ยังไม่มีความคืบหน้า
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3ZNcYtVdumG4ZJo2N2NHEQTgi.jpg)