วันนี้ (30 ต.ค.2563) เวลา 21.50 น. เจ้าหน้าที่ตำรวจนำตัว นายพริษฐ์ ชิวารักษ์ หรือเพนกวิน น.ส.ปนัสยา สิทธิจิรวัฒนกุล หรือรุ้ง และ นายภาณุพงศ์ จาดนอก หรือไมค์ ออกจากเรือนจำพิเศษกรุงเทพมหานคร ไปยัง สน.ประชาชื่น
หลังได้รับแจ้งอายัดตัวจาก สภ.เมืองนนทบุรี สภ.พระนครศรีอยุธยา และสภ.เมืองอุบลราชธานี เพื่อไปดำเนินคดีตามหมายจับก่อนหน้านี้
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3Sy3w6VDsrrLbaJx8nfFrSGOt.jpg)
สำหรับ รุ้ง ปนัสยา และไมค์ มีหมายจับของสภ.เมืองนนทบุรี และสภ.พระนครศรีอยุธยา ส่วนเพนกวิน มีหมายจับที่ สภ.เมืองนนทบุรี สภ.พระนครศรีอยุธยา และสภ.เมืองอุบลราชธานี ขณะที่กลุ่มมวลชนจับมือเป็นวงกลมล้อมรถควบคุมผู้ต้องขังไว้ จนเกิดการชุลมุนขึ้นเล็กน้อย
กระทั่งเวลา 22.00 น. รถพยาบาลเดินทางมารับไมค์ ซึ่งอยู่ในอาการอ่อนเพลีย ก่อนจะตัวไปยัง รพ.เกษมราษฎร์ประชาชื่น โดยมี นพ.ทศพร เสรีรักษ์ เดินทางไปดูแลด้วย
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3Sy3w6VDsrrLdFHEwhfPMYIP4.jpg)
จากนั้นเวลา 22.10 น. เพนกวินเริ่มปราศรัยที่หน้า สน.ประชาชื่น ว่า ตำรวจพยายามจับกุมตัวด้วยหมายที่สิ้นผลไปแล้ว พร้อมยืนยันว่าจะต่อสู้โดยไม่ใช้ความรุนแรง และจะฟ้องกลับเจ้าหน้าที่หากถูกดำเนินคดีโดยมิชอบ พร้อมเรียกร้องปล่อยตัวรุ้งที่อยู่ใน สน.ประชาชื่น
เวลา 22.30 น. รุ้ง ปนัสยา จึงลงมาจากสน.ประชาชื่น นั่งคุยกับเพนกวิน และพูดคุยกับมวลชนที่มาให้กำลังใจ โดยบอกว่า จะรอจนกว่าสภ.พระนครศรีอยุธยา และสภ.เมืองนนทบุรี จะเพิกถอนหมายจับ เพราะตอนแรกคิดว่าจะได้ออกมาตั้งแต่ตอนเย็น
การเคลื่อนไหวของพวกเรานับจากนี้จะยึดสันติไม่ใช้ความรุนแรง และขอให้ย้ำว่าความรุนแรงเกิดจากรัฐไม่ได้เกิดจากเรา
รัฐไม่ยอมถอยให้เรา ไม่ว่าจะเรียกร้องอย่างไร การกระทำแบบนี้เป็นการจุดไฟ และทำให้คนโกรธและอึดอัดใจมากขึ้น แต่ขอให้ทั้งหมดยืนยันว่า วิธีการต้องเหมือนเดิมคืออย่าใช้ความรุนแรงและความก้าวร้าวเข้าสู้
เพนกวินกล่าวว่า ในนามของพวกเราที่อยู่ในคุกตลอดระยะเวลา 20 วัน ที่ถูกพรากอิสรภาพมันคือคืนวันแห่งความขมขื่น ความข่มขื่นดังกล่าวไม่ใช่ความลำบากกาย แต่ในฐานะผู้ต้องขังที่เผชิญ ไม่เท่ากับความยากลำบากของประชาชนที่ต้องเผชิญมาตลอด 6 ปี
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3Sy3w6VDsrrLd4UUlEH5Ttri1.jpg)
ความขมขื่นเราถือว่าตัวเองเป็นนักสู้ ที่เข้าคุกไม่ใช่ในฐานะนักโทษ แต่เข้าไปในฐานะนักสู้
กระทั่งเวลา 22.35 น. นายปิยบุตร แสงกนกกุล จากคณะก้าวหน้า เดินทางไปที่ สน.ประชาชื่น เพื่อให้กำลังใจเพนกวินและรุ้ง
เวลา 23.09 น. เพนกวินประกาศว่า สภ.เมืองอุบลราชธานี ถอนหมายจับแล้ว ขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.พระนครศรีอยุธยา กำลังเดินทางมา