วันนี้ (29 พ.ย.2563) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เจ้าหน้าที่นำตู้คอนเทนเนอร์มาวางกั้นถนนวิภาวดีรังสิต ช่องทางคู่ขนาน ตั้งแต่บริเวณก่อนถึงทางเข้า กรมทหารราบที่ 1กองพันทหารราบที่ 1 รักษาพระองค์ฯ หลังจากที่แกนนำกลุ่มราษฎรนัดหมายชุมนุมบริเวณดังกล่าวในเวลา 15.00 น.
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GotZCl5jhCiaeJLSe82BzYtA0Z.jpg)
เจ้าหน้าที่ได้เคลื่อนย้ายตู้คอนเทนเนอร์มาจากพื้นที่โดยรอบเขตดุสิตที่นำไปปิดกั้นไว้ก่อนหน้านี้ ซึ่งมีรถบรรทุกลำเลียงประมาณ 50 คัน แต่ละคันบรรทุก 2 ตู้คอนเทนเนอร์ รวมกว่า 100 ตู้ ทยอยนำลงปิดกั้นถนนวิภาวดีรังสิตช่องทางคู่ขนาน ตั้งแต่เวลาประมาณ 03.00 น.ที่ผ่านมา
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GotZCl5jhCiaeK8YqGrRzFQvHu.jpg)
นอกจากตู้คอนเทนเนอร์แล้ว เจ้าหน้าที่ยังนำลวดหนามหีบเพลง และแบริเออร์คอนกรีตอีกจำนวนหนึ่ง เตรียมใช้วางกั้นพร้อมกับตู้คอนเทนเนอร์เพื่อป้องกันกลุ่มผู้ชุมนุมเข้ามาในพื้นที่ และรถบรรทุกบางส่วนนำตู้คอนเทนเนอร์เข้าไปวางภายในกรมทหาราบที่ 1 ฯ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GotZCl5jhCiaeAGFwPnKto3Tsk.jpg)
สำหรับการจราจรถนนวิภาวดีรังสิต ช่องทางคู่ขนาน จะปิดการจราจรตั้งแต่หน้าโรงพยาบาลทหารผ่านศึก จนถึงบริเวณสนามกีฬากองทัพบก โดยจะให้รถยนต์ใช้ช่องทางด่วน หรือขึ้นทางยกระดับโทลล์เวย์ ได้ตามปกติ