วันนี้ (24 ม.ค.2564) กลุ่มที่เรียกตัวเองว่าลูกบ้านโป่ง จำนวนหนึ่งเดินทางมาจากจังหวัดราชบุรีรวมกลุ่มปักหลักที่บริเวณเลียบคลองผดุงกรุงเกษมหน้าทำเนียบรัฐบาล บนถนนพระรามที่ 5 โดยมีประชาชนในพื้นที่กรุงเทพมหานครที่ทราบข่าวเดินทางเข้ามาเยี่ยมและให้กำลังใจ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1BimrkJLTAJo3i1J7HWWW1tsex.jpg)
บรรยากาศการรวมตัวชุมนุมของกลุ่มลูกบ้านโป่งไม่ได้มีกิจกรรมปราศรัยใด แต่ระบุว่า จะปักหลักค้างคืน ก่อนที่วันพรุ่งนี้เวลา 10.00 น. จะมีแถลงการณ์ถึงรัฐบาล พร้อมยืนยันข้อเรียกร้องหลักเป็นไปตาม 3 ข้อเรียกร้องของกลุ่มคณะราษฎร คือ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และองคาพยพ ลาออก 2.รัฐสภาต้องเปิดประชุมวิสามัญทันทีเพื่อรับร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญฉบับประชาชน และ 3.ปฏิรูปสถาบันฯ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1BimrkJLTAJo3hVaTF2dVDiDmg.jpg)
ด้านเจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าดูแลความเรียบร้อยพร้อมประกาศประชาสัมพันธ์ถึงกลุ่มนักเคลื่อนไหวว่าอนุญาตให้กลุ่มลูกบ้านโป่งที่เดินทางมาจากราชบุรีพักค้างได้แต่สำหรับประชาชนที่เดินทางเข้ามาให้กำลังใจนั้น ไม่อนุญาตให้พักค้างพร้อมกำชับหลังพูดคุยให้กำลังใจกันแล้ว ขอให้แยกย้ายเดินทางกลับ เนื่องจากต้องหลีกเลี่ยงการรวมกลุ่มรวมตัวกัน เพื่อให้เป็นไปตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของ COVID-19
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1BimrkJLTAJo3qJ4Nnsh1f8Lv3.jpg)
ขณะเดียวกันตำรวจจราจรเข้าดูแลอำนวยความสะดวกการจราจรบริเวณสี่แยกพาณิชยการ หน้าทำเนียบรัฐบาลและเมื่อเวลา 21.00 น. ประชาชนทยอยแยกย้ายเดินทางออกนอกพื้นที่