วันนี้ (5 ก.พ.2564) นายจุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ประธานคณะกรรมการพาราลิมปิกแห่งประเทศไทย ร่วมกับ นายชูเกียรติ สิงห์สูง นายกสมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย นำนักกีฬาคนพิการทีมชาติไทย 70 คน จาก 9 ชนิดกีฬา บริจาคโลหิตในโครงการนักกีฬาคนพิการทีมชาติไทยร่วมใจบริจาคโลหิตต่อชีวิตเพื่อนมนุษย์ ประจำปี 2564 ที่สำนักงานภาคบริการโลหิตแห่งชาติที่ 5 จ.นครราชสีมา สภากาชาดไทย โดยมี นางณัฏฐินีภรณ์ จันทรโณทัย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครราชสีมา และ น.ส.ศิริลักษณ์ เพียกขุนทด หัวหน้าภาคบริการโลหิตแห่งชาติที่ 5 พร้อมเจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FkQvt6Q5zF7E6wohGI49CXTG6.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FkQvt6Q5zF7E9AP3fHMXvfkwO.jpg)
นายจุตินันท์กล่าวว่า คณะกรรมการพาราลิมปิกของไทย ได้เริ่มรณรงค์ให้นักกีฬาทีมชาติไทย ร่วมบริจาคโลหิตมากว่าสิบปีแล้ว ซึ่งนักกีฬาคนพิการที่มาในครั้งนี้ มีการฝึกซ้อมอยู่ตลอดเวลา เพราะยังอยู่ในช่วงการเตรียมความพร้อม ร่วมแข่งขันมหกรรมกีฬาต่างๆ รวมถึงพาราลิมปิกเกมส์ ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น สุขภาพร่างกายของทุกคน จึงแข็งแรงสมบูรณ์ไม่แพ้คนปกติ
โดยนักกีฬาทุกคนมีความภาคภูมิใจ ที่ได้ทำให้สังคมได้ประจักษ์ถึงความปรารถนาดี สามารถมาร่วมกันช่วยเหลือสังคมได้ ด้วยการบริจาคโลหิต และยังหวังว่า จะเป็นการช่วยเชิญชวนประชาชนทั่วไป มาร่วมบริจาคโลหิตเพื่อต่อชีวิตเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FkQvt6Q5zF7E4rRJ0rSSH22S2.jpg)
นายหาญฤชัย เนตศิริ เจ้าของเหรียญเงินยิงธนู พาราลิมปิกเกมส์ 2016 ที่ บราซิล กล่าวว่า เป็นครั้งแรกที่มาร่วมบริจาคโลหิต ตอนแรกก็รู้สึกกังวล เพราะไม่แน่ใจว่าร่างกายจะสมบูรณ์พอหรือไม่ แต่หลังจากทราบผลการตรวจสุขภาพ และสามารถบริจาคได้ ก็รู้สึกยินดีมากที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือสังคม และจะตั้งใจว่าจะมาบริจาคโลหิตทุกปี
นอกจากนี้ นายชฎาลม วงศ์ด้วง ผู้อำนวยการสำนักงานการกีฬาแห่งประเทศไทย จ.นครราชสีมา ก็ได้นำเจ้าหน้าที่กว่า 20 คน มาร่วมบริจาคโลหิตในครั้งนี้ด้วย
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FkQvt6Q5zF7E49LS3EaCV4IsO.jpg)
สำหรับนักกีฬาทั้ง 70 คน มาจาก 9 ชนิดกีฬา ประกอบด้วย เทเบิลเทนนิส วีลแชร์เทนนิส วีลแชร์เรซซิ่ง กรีฑา ยิงปืน ว่ายน้ำ เรือพาย วอลเลย์บอลนั่ง ยิงธนู ส่วนใหญ่เป็นนักกีฬาที่เก็บตัวเพื่อเตรียมแข่งขันกีฬาระดับนานาชาติ ต่างๆ ที่สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษาฯ จ.นครราชสีมา และ ศูนย์ฝึกกีฬามวกเหล็ก การกีฬาแห่งประเทศไทย จ.สระบุรี