วันนี้ (19 ก.พ.2564) ศูนย์ปฏิบัติการ COVID-19 จังหวัดนนทบุรี รายงานสถานการณ์ COVID-19 ในพื้นที่ จ.นนทบุรี พบผู้ป่วยยืนยันเพิ่ม 2 คน ผู้ป่วยยืนยันสะสม รอบใหม่ 169 คน รักษาหายแล้ว 164 คน อยู่ในโรงพยาบาล 5 คน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FmG410qDWBTyB4f10uAMw7oVD.jpg)
ผู้ป่วยรายที่ 284 (รายที่ 168 ของการระบาดระลอกใหม่) เป็นหญิงไทยอายุ 38 อ.ปากเกร็ด พบประวัติผู้ป่วยไม่ได้ทำงาน พักอยู่กับแม่อายุ 63 ปี ช่วงประมาณ 1 สัปดาห์ก่อนเข้าผ่าตัดได้นอนร่วมห้องกับแม่ ซึ่งป่วยเป็นมะเร็งเต้านม โดยจะไปซื้อวัตถุดิบปรุงอาหารที่ห้างสรรพสินค้าโรบินสัน ศรีสมาน สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง, ไปแผนกสูตินรีเวช รพ.พระนั่งเกล้า เพื่อตรวจเนื้องอกที่มดลูก, ไปไหว้พระที่วัดสายฝน คลอง 10 จ.ปทุมธานี, นั่งรถเมล์สาย 29 หรือ 59 จำไม่ได้ชัดเจนไป รพ.ธรรมศาสตร์ รังสิต แผนกสูตินรีเวช ตรวจเนื้องอกที่มดลูก พูดคุยกับแพทย์ผู้ชาย 10 นาที
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FmG410qDWBTyE08B3jUOkmuxf.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FmG410qDWBTyAZmojwMMu6eTj.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FmG410qDWBTx73u21w1talN7f.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FmG410qDWBTx9CgarVEQ9p86D.jpg)
ผู้ป่วยรายที่ 285 (รายที่ 169 ของการระบาดระลอกใหม่) เป็นหญิงอายุ 58 ปี พบประวัติทำงานบริษัทเอกชน อ.ไทรน้อย อยู่บ้านเช่าตรงข้ามที่ทำงาน ต.ราษฎร์นิยม, เดินทางไปทำงานและซื้ออาหารจากร้านขายกับข้าวหน้าบริษัท, ลูกเขยมารับไปหาแม่ที่บ้าน ต.ทรงคะนอง อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ, ไปเที่ยววัดไผ่โรงวัว อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี ต่อมาได้เดินทางไป รพ.พระนั่งเกล้า เพื่อตรวจหาเชื้อ COVID-19 เตรียมส่องกล้องตรวจโรคระบบทางเดินอาหาร และพบเชื้อ COVID-19
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FmG410qDWBTx4pLQLqBW5kp6R.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1FmG410qDWBTx4pLQLqBW5kp6R.jpg)