การแพร่ระบาดของโรคไวรัสโควิด-19 ทำให้ผู้ติดเชื้อในประเทศไทย เพิ่มขึ้นทุกวัน นอกจากนี้ยังมีผู้ป่วยในโรงพยาบาล โรงพยาบาลสนาม ผู้ป่วยกักตัวที่บ้าน (Home Isolation) อีกจำนวนมาก
ส่งผลให้มูลฝอยติดเชื้อ หรือ "ขยะติดเชื้อ" เพิ่มขึ้นด้วย
โควิด-19 ระบาดเพิ่มขยะติดเชื้อจากบ้าน
หากดูข้อมูลจากสำนักสิ่งแวดล้อม กรุงเทพมหานคร พบว่า ครึ่งปีแรกของปี 2564 (เดือน ม.ค.-มิ.ย.) ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร มีปริมาณขยะติดเชื้อ 11,393 ตัน หรือเฉลี่ยวันละ 63 ตัน
แบ่งเป็นมูลฝอยติดเชื้อทั่วไป จากสถานบริการด้านสาธารณสุข จำนวน 8,299 ตัน หรือเฉลี่ยวันละ 46 ตัน และมูลฝอยติดเชื้อโควิด-19 จากสถานที่กักตัว โรงพยาบาลสนาม และบ้านพักอาศัย จำนวน 3,094 ตัน หรือเฉลี่ยวันละ 17 ตัน
ก่อนหน้าที่จะมีการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 เราอาจไม่คุ้นเคยกับคำว่า "ขยะติดเชื้อ"
เราจะเห็น "ขยะติดเชื้อ" ในโรงพยาบาล ในห้องพักผู้ป่วย ห้องทำหัตถการ ห้องผ่าตัด โดยถังขยะในห้องเหล่านี้ จะมี "ถุงสีแดง" ไว้รองรับขยะติดเชื้อ
![ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.](https://news.thaipbs.or.th/media/BRpLwT0TYaGXOF4tVxx0Y9dk2F2umQ0Y2SkGdKWczjxW6.jpg)
ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.
ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.
แต่สถานการณ์โควิดที่ยังระบาดไม่หยุด การเรียนรู้และทำความเข้าใจเรื่อง "ขยะติดเชื้อ" และการแยกขยะติดเชื้อ ยังเป็นเรื่องจำเป็น
เพราะหากเราแยกขยะติดเชื้อไม่ได้ ก็จะถูกทิ้งรวมกับขยะทั่วไป ซึ่งเป็นอันตรายกับ คนกลุ่มแรกคือ คนเก็บของเก่า และอีกกลุ่มคือ พนักงานเก็บขนขยะ ซึ่งอาจจะทำให้เชื้อโรคแพร่กระจายออกสู่สิ่งแวดล้อม
หากนับจากวันที่พบว่าคนไทยติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ก็เข้าสู่ปีที่ 2 แล้วที่คนไทยต้องใช้หน้ากากอนามัย เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อโรค
เราใส่หน้ากากอนามัยทุกวันและทิ้งทุกวัน แต่จนถึงขณะนี้ เรารู้หรือไม่ว่า เราทิ้งถูกวิธีแล้วหรือยัง?
ล่าสุดเราจะพบ "ขยะติดเชื้อ" ชนิดใหม่เกิดขึ้นทั่วประเทศ นั่นคือ ชุดตรวจ Antigen Test Kit (ATK) ชุดตรวจนี้จะมีสารคัดหลั่งอยู่ที่ขวดน้ำยาและไม้แหย่จมูก ซึ่งไม่ว่าผลตรวจจะเป็นบวกหรือลบ ชุดตรวจนี้ก็ต้องแยกการทิ้งจากขยะทั่วไป
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1PHBUPOEUglWeBOso496CwkjHB.jpg)
เมื่อทั้ง 2 สิ่งเป็นขยะติดเชื้อเหมือนกัน ดังนั้นวิธีการทิ้งก็ไม่แตกต่างกัน
กรมอนามัยแนะนำว่า ให้ใส่ถุงขยะ 2 ชั้น ถุงใบแรกใส่หน้ากากอนามัยหรือชุดตรวจโควิด-19 ที่ใช้งานแล้ว โดยให้ราดสารฆ่าเชื้อหรือน้ำยาฟอกขาวก่อน จากนั้นมัดปากถุงให้แน่น แล้วฉีดพ่นบริเวณปากถุงด้วยสารฆ่าเชื้อ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1PHBUPOEUglWeRrijXEcFuAd1B.png)
แล้วนำไปใส่ในถุงขยะอีกใบ มัดปากถุงชั้นนอกด้วยเชือกให้แน่น และฉีดพ่นด้วยสารฆ่าเชื้อบริเวณปากถุงอีกครั้ง หลังจัดการขยะติดเชื้อแล้ว ต้องล้างมือให้สะอาดด้วยสบู่และน้ำ หรือเจลแอลกอฮอล์ทันที
มีขยะติดเชื้อจะแจ้งใครมาเก็บ แล้วเขาจะมาไหม?
กรมอนามัยให้ข้อมูลว่า ขยะติดเชื้อที่ผ่านการฉีดสารฆ่าเชื้อแล้ว ให้นำไปกำจัดเป็นขยะทั่วไป ซึ่งให้ประสานและนำส่งองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่
หากเรายึดตามคำแนะนำของกรมอนามัย หลังจากแยกขยะติดเชื้อและฆ่าเชื้อเสร็จแล้ว เราจะต้องติดต่อองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่ ให้มาจัดเก็บ แล้วเราต้องแจ้งไปอย่างไร
แจ้งแล้วจะมีเจ้าหน้าที่มาเก็บหรือไม่ หากเราทิ้งแค่ชุดตรวจโควิด-19 เพียงชิ้นเดียว
![ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.](https://news.thaipbs.or.th/media/BRpLwT0TYaGXOF4tVxx0Y9dk2F2umQ0Y6boweV9k4urVL.jpg)
ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.
ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.
นายวิรัตน์ มนัสสนิทวงศ์ ผอ.สำนักสิ่งแวดล้อม กรุงเทพมหานคร เล่าให้ไทยพีบีเอสออนไลน์ฟังว่า ขยะติดเชื้อที่ประชาชนแยกใส่ถุง 2 ชั้น และฆ่าเชื้อแล้ว สามารถทิ้งไว้ในถังขยะ ที่มีฝาปิดมิดชิดหน้าบ้านตัวเอง
หรือเก็บไว้ในบ้านก่อน แล้วนำออกมาให้เจ้าหน้าที่ เมื่อรถเก็บขนขยะของสำนักงานเขต มาเก็บขยะประจำสัปดาห์ได้
ซึ่งเจ้าหน้าที่จะแยกขยะติดเชื้อออกจากขยะทั่วไป แล้วส่งไปกำจัดในเตาเผาขยะติดเชื้อ ที่ศูนย์กำจัดมูลฝอยอ่อนนุชและหนองแขม
ตอนนี้อยากให้ทิ้งหน้ากาก และชุดตรวจโควิดในถุงเดียวกัน แล้วเขียนหรือติดข้อความหน้าถุงขยะว่า หน้ากากอนามัยและชุดตรวจโควิด เพื่อให้เจ้าหน้าที่เห็นได้ชัดๆ จะได้แยกออกมาจากขยะทั่วไปได้ทันที
การเขียนกำกับหน้าถุงขยะมีความจำเป็น เพราะจะป้องกันไม่ให้ใครเปิดถุง และให้ทุกคนได้เห็นว่าถุงขยะนี้คือ ขยะติดเชื้อ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1PHBUPOEUglWeHyNZmdo3LjYZJ.jpg)
ผอ.สำนักสิ่งแวดล้อม กล่าวว่า นอกจากนี้ยังนำขยะติดเชื้อ ไปทิ้งได้ที่ถังสีส้มซึ่งวางอยู่ในพื้นที่สาธารณะ 1,000 จุด ในกรุงเทพฯ คือ สำนักงานเขต ศูนย์บริการสาธารณสุข กทม. โรงพยาบาลสังกัด กทม. ศาลาว่าการ กทม. (เสาชิงช้า-ดินแดง)
โรงเรียนสังกัด กทม. ศูนย์กีฬา กทม. ศูนย์เยาวชน กทม. สถานีดับเพลิง สวนสาธารณะ ตลาด วัด ชุมชน หน้าห้างสรรพสินค้า และอาคารสำนักงาน เคหะชุมชนต่าง ๆ
![ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.](https://news.thaipbs.or.th/media/BRpLwT0TYaGXOF4tVxx0Y9dk2F2umQ0Y4RkpxrLZxM1CH.jpg)
ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.
ภาพ : สำนักงานประชาสัมพันธ์ กทม.
แต่สำหรับขยะติดเชื้อของผู้ป่วยโควิด-19 ที่แยกกักตัวที่บ้าน (Home Isolation) จะมีเจ้าหน้าที่เข้าไปเก็บให้ถึงหน้าบ้านทันที เพราะมีข้อมูลของผู้ป่วยอยู่ในระบบแล้ว หรือผู้ป่วยจะแจ้งสำนักงานเขตเพิ่มเติมก็ทำได้
มีใครกังวลบ้างไหมว่า หมึกที่เขียนหน้ากำกับหน้าถุงขยะติดเชื้อ หากจางจนอ่านข้อความไม่ได้ หรือข้อความที่ติดไว้หลุดไป เจ้าหน้าที่เก็บขยะจะแยกออกหรือไม่ ว่าเป็นถุงขยะติดเชื้อ
"ถุงขยะสีแดง" มองเห็นได้ง่าย แต่หาซื้อยาก
ถ้าเราใช้ "ถุงขยะสีแดง" เหมือนที่โรงพยาบาล จะช่วยให้เจ้าหน้าที่เห็นถุงขยะชัดเจนมากกว่าหรือไม่ แน่นอนว่าเห็นชัดเจนแน่ แต่ปัญหาของถุงขยะสีแดงคือ หาซื้อได้ที่ไหน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1PHBUPOEUglWeEwFaN5ZXM6fiS.jpg)
ถุงขยะสีแดงไม่มีขายในห้างสรรพสินค้า ตลาด และร้านสะดวกซื้อทั่วไป ถุงขยะที่มีขายจะเป็นสีดำหรือสีขาว แม้บางยี่ห้อจะผลิตแบบมีกลิ่นและมีสีต่าง ๆ มาเป็นตัวเลือก แต่ก็ไม่มีสีแดง เพราะสีแดงถูกกำหนดให้ใส่ขยะอันตราย และขยะติดเชื้อเท่านั้น
ในชีวิตประจำวันที่ผ่านมา ไม่มีใครเคยมีขยะติดเชื้อในบ้านเหมือนในช่วงเวลานี้ ถุงขยะสีแดงจึงไม่มีวางขาย และหาซื้อไม่ง่าย
แต่เมื่อค้นหาถุงขยะสีแดงในโลกออนไลน์ พบว่า บริษัทที่ผลิตถุงขยะพลาสติกเปิดขายผ่านทางเว็บไซต์ สามารถสั่งซื้อได้ ซึ่งเขาขายแบบนี้มานานแล้ว และตอนนี้ก็มีประชาชนมาหาซื้อ เพื่อนำไปบริจาคให้กับโรงพยาบาลสนามเป็นจำนวนมาก และซื้อไปใช้เองบ้างเล็กน้อย
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1PHBUPOEUglWd8nFNySKLJPvq8.jpg)
อีกที่ที่พบคือเว็บไซต์ E-Marketplace อย่าง Lazada และ Shopee มีขายหลากหลายขนาด ราคาแตกต่างกันตามจำนวนของสินค้า หากหน้าถุงพิมพ์คำว่าขยะอันตราย จะมีราคาสูงกว่าถุงขยะที่ไม่มีข้อความ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1PHBUPOEUglWd9Em59Jla8HVn9.jpg)
เมื่อดูจากยอดรีวิวสินค้าหลายคนบอกว่า ซื้อไปบริจาคให้โรงพยาบาลสนาม ศูนย์พักคอยในที่ต่าง ๆ และมีจำนวนไม่น้อยที่ซื้อมาเพื่อใส่หน้ากากอนามัยและทิ้งขยะติดเชื้อ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMh1PHBUPOEUglWeTgQhCQEOC9eoy.jpg)
ในขณะที่ขยะติดเชื้อมีปริมาณเพิ่มขึ้น ตามจำนวนผู้ป่วยรายวัน และกระจายอยู่ในทุกพื้นที่ของกรุงเทพมหานคร การจัดเก็บและกำจัดเป็นสิ่งที่ต้องเร่งทำให้ทันถ่วงที
แต่ขณะนี้เจ้าหน้าที่เก็บขยะหลายคนติดเชื้อโควิด-19 จากการเก็บขยะติดเชื้อที่ไม่ได้แยกทิ้ง ทำให้ขาดแคลนกำลังพลและเกิดความล่าช้าในการจัดเก็บ
ถึงเวลาแล้วหรือไม่ ที่เราจะจัดการปัญหาขยะไปพร้อมกับการยับยั้งการระบาดของโควิด-19 เพราะหากถ้าตามเก็บหลังจากการระบาดเบาบางลง ไม่แน่ใจได้เลยว่าจะจัดการง่ายกว่าตอนนี้หรือไม่