วันนี้ (18 มี.ค.2565) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า บรรยากาศงานเลี้ยงพรรคร่วมรัฐบาลขนาดเล็กที่สโมสรราชพฤกษ์ กรุงเทพฯ หลังจาก พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และ พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา รมว.มหาดไทย เดินทางถึงในเวลา 20.29 น. ทุกคนได้เข้าร่วมโต๊ะรับประทานอาหารที่มีลักษณะเป็นแนวยาว โดยจัดให้แกนนำ 3 ป. นั่งสลับกับบรรดาหัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลขนาดเล็ก ซึ่ง พล.อ.ประยุทธ์ นั่งตรงกลางระหว่าง นายชัชวาลล์ คงอุดม หัวหน้าพรรคพลังท้องถิ่นไท และนายพีระวิทย์ เรื่องลือดลภาค หัวหน้าพรรคไทรักธรรม
ส่วน พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี นั่งติดกับนายมนูญ สิวาภิรมย์รัตน์ หัวหน้าพรรคเศรษฐกิจใหม่ และนายเทวัญ ลิปตพัลลภ หัวหน้าพรรคชาติพัฒนา
ขณะที่ พล.อ.อนุพงษ์ นั่งติดกับ นพ.ระวี มาศฉมาดล หัวหน้าพรรคพลังธรรมใหม่ และนายคฑาเทพ เตชะเดชเรืองกุล หัวหน้าพรรคเพื่อชาติไทย
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhwciqqhOJ33Hd20z3ijM6TdsBp5.jpg)
บรรยากาศเป็นไปอย่างชื่นมื่นเป็นกันเอง มีการพูดคุยและรับฟังการสะท้อนปัญหาจากบรรดาแกนนำพรรคร่วมขนาดเล็ก ซึ่ง พล.อ.ประยุทธ์รับฟังและตอบทุกปัญหา นอกจากนี้ ยังมีการพูดถึงข้อเรียกร้องของกลุ่มพรรคเล็กที่เสนอให้มีการตั้งรัฐมนตรีเพื่อที่จะเป็นแกนหลักในการประสาน ดูแล จากเดิมที่ ร.อ.ธรรมนัส พรหมเผ่า เคยดูแลอยู่ในขณะเป็น รมช.เกษตรและสหกรณ์
ทั้งนี้ มีรายงานว่าช่วงหนึ่ง พล.อ.ประยุทธ์ กล่าวกับบรรดาแกนนำพรรคเล็กว่า "ไม่ต้องการอยู่ในตำแหน่ง จนตายคาเก้าอี้" พร้อมมองว่า ระบบราชการล่าช้า และนายกฯ ได้ตามงานทุกกระทรวงอยู่แล้ว และย้ำว่า เราต้องรักกัน สามัคคีกัน จะทำให้สามารถแก้ไขปัญหาประเทศได้ต่อเนื่อง หากครั้งหน้าไม่ได้เป็นนายกฯ ก็ต่างคนต่างไป