วันนี้ (7 มิ.ย.2565) นันทนา นันทวโรภาส คณบดีวิทยาลัยสื่อสารการเมือง มหาวิทยาลัยเกริก วิเคราะห์ภาวะผู้นำของ นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร โดยกล่าวว่า สิ่งที่ทำให้คนกรุงเทพฯ กว่า 1,300,000 คน ลงคะแนนเลือก นายชัชชาติ คือ 6 ช. ได้แก่ ช.ชัดเจน, ช.เชี่ยวชาญ, ช.ช่ำชอง, ช.ช่วยเหลือ, ช.ช่างทำ และ ช.เชื่อถือได้ ซึ่งแตกต่างจากผู้นำบางคนที่มี 3 ช.คือ ช.ช่างพูด, ช.โชว์พาว, ช.ชักใบให้เรือเสีย
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhwhaxtu3RSQvg6YYIHYGp7gOXJU.jpg)
ความเป็นนายชัชชาติ ที่มุ่งมั่นทำงานและมีภาวะความเป็นผู้นำที่ดีในขณะนี้ จะกลายเป็นมาตรฐานและบรรทัดฐานของผู้นำทั้งระดับจังหวัดและผู้นำระดับชาติ ให้มีความตื่นตัวและต้องทำงานหนักให้กับประชาชน เป็นมาตรฐานใหม่ที่จะกดดันผู้นำทุกคน
การเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม.ครั้งนี้ ส่งผลสะเทือนถึงพื้นที่ทั้ง 77 จังหวัด พวกเขาอยากเลือกผู้ว่าฯ ของตัวเอง อยากได้คนแก้ปัญหา ไม่ใช่คนที่มหาดไทยส่งมา
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhwhaxtu3RSQvg6XFqY4UvCxy16X.jpg)
นันทนา กล่าวว่า กรุงเทพฯ เป็นมหานครใหญ่ จำเป็นต้องได้รับความร่วมมือจากรัฐบาลและหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง หากนายชัชชาติ ไม่ได้รับความร่วมมือจากรัฐบาล คาดว่ามีปัญหาแน่
รัฐบาลแม้จะอยู่คนละพรรค ก็ไม่ได้แปลว่าต้องค้านให้ถึงที่สุด แต่จำเป็นต้องให้การสนับสนุน ควรประสานงานและให้ความร่วมมือเพื่อประโยชน์ของประชาชน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhwhaxtu3RSQvg6Ow6uijTpCsnEc.jpg)
คณบดีวิทยาลัยสื่อสารการเมือง กล่าวด้วยว่า ดูเหมือนนายกรัฐมนตรีจะมีความกังวลกับชัยชนะของนายชัชชาติ เห็นได้จากการแสดงความยินดีของนายกรัฐมนตรี ที่แสดงออกมาไม่เต็มที่ ซึ่งสะท้อนให้เห็นว่า นายกรัฐมนตรี มีความหวั่นไหวกับการดำรงตำแหน่งผู้ว่าฯ กทม.ของนายชัชชาติ เพราะได้เสียงจากประชาชนอย่างท่วมท้น
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhwhaxtu3RSQvg6Pa8GNXxJlKKeC.jpg)
ทั้งนี้ นายกรัฐมนตรีเคยกล่าวว่า ถ้านายชัชชาติ ทำนโยบายกว่า 200 สำเร็จ ก็มีอำนาจมากกว่านายกรัฐมนตรี จากประเด็นนี้มองว่า นายกรัฐมนตรี พยายามเปรียบเทียบตัวเองกับนายชัชชาติ ซึ่งไม่ควรเปรียบเทียบกัน เพราะระดับชาติกับระดับท้องถิ่นมีความแตกต่างกัน
การคิดแบบนี้สะท้อนได้ว่า รัฐบาลมองการเป็นผู้ว่าฯ ของชัชชาติ เป็นการท้าทาย อาจจะไม่ให้ความร่วมมือ ซึ่งอาจจะร่วมมือหรือไม่ร่วมมือก็ได้ แต่สิ่งที่นายกฯ สื่อสารออกมา สะท้อนให้เห็นว่า เหมือนไม่ต้อนรับเท่าที่ควร
จากนี้ รัฐบาลต้องมองถึงประโยชน์ของคนกรุงเทพฯ ก็คือประโยชน์ของคนไทยทั้งประเทศ ถ้าไม่ให้ความร่วมมือ ไม่ประสานงาน และไม่ทำให้นโยบายต่าง ๆ ของผู้ว่าฯ กทม.เป็นจริง จะไม่เป็นผลดีกับรัฐบาล