วันนี้ (20 ก.ย.2565) นายสุเทพ เทือกสุบรรณ เดินทางมายังศาลฎีกาศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง เพื่อฟังคำพิพากษาของศาลฎีกาในคดีที่คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช) เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง นายสุเทพ เทือกสุบรรณ อดีตรองนายกรัฐมนตรี
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhwnsgmJ8vGWvaDwGU055ZXFMsK4.jpg)
รวมทั้ง พล.ต.อ.ปทีป ตันประเสริฐ อดีตรักษาราชการแทนผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ, และเจ้าหน้าที่ที่เป็นกรรมการประกวดราคา จนถึงเอกชนผู้ชนะการประกวดราคากรณีร่วมประมูลโครงการสร้างสถานีตำรวจ 396 แห่งทั่วประเทศ และแฟลตตำรวจ 163 หลัง รวมมูลค่ากว่า 5,200 ล้านบาท
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhwnsgmJ8vGWvaDoeGAxhcMAqUeZ.jpg)
นายสุเทพ เปิดเผยก่อนเข้ารับฟังคำตัดสินว่า เชื่อมั่นในพยานหลักฐานที่ใช้ต่อสู้ โต้แย้งข้อกล่าวหา และน้อมรับคำตัดสินศาล
คดีนี้ผ่านมา 10 ปี ที่ตกเป็นจำเลยสังคม และวันนี้เป็นวันที่สำคัญมากสำหรับชีวิต ที่ถูกกล่าวหากระทำความผิด ถูกคู่แข่งทางการเมืองยกขึ้นมาโจมตี เพราะขณะนั้นสถานีตำรวจที่ประมูลไปแล้วสร้างไม่เสร็จ ก็เลยเอาผมไปเป็นแพะ ที่ผ่านมาได้ต่อสู้คดีด้วยข้อเท็จจริง พยานหลักฐาน อย่างเต็มที่แล้ว และพร้อมน้อมรับคำตัดสินของศาลฯ ถ้าศาลฯ พิพากษายกฟ้องก็จะได้เกียรติยศศักดิ์ศรีกลับคืนมา แต่ถ้าศาลฯ ลงโทษก็พร้อมก้มหน้าก้มตารับกรรมต่อไป
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง :