วันนี้ (12 เม.ย.2566) น.ส.นภาพร เพ็ชร์จินดา รองหัวหน้า พรรคเสรีรวมไทย ลงพื้นที่สถานีขนส่งหมอชิต 2 เพื่ออวยพรประชาชนที่เดินทางไปต่างจังหวัดในช่วงเทศกาลสงกรานต์และตรวจดูความเรียบร้อยของพาหนะและคนขับรถของบริษัทขนส่งจำกัดและเอกชนที่ให้บริการรถทัวร์ รถบัสและรถตู้
น.ส.นภาพร กล่าวว่า ตนเคยทำหน้าที่ กมธ.การคมนาคม จึงมาสำรวจความเรียบร้อยของระบบขนส่งสาธารณะ และรวบรวมไว้เป็นข้อมูลในการทำงานสมัยหน้า ซึ่งพบว่า เรียบร้อยดี ขอบคุณทุกฝ่ายที่ร่วมมือป้องกันอุบัติเหตุในช่วงเทศกาลสงกรานต์ที่การคมนาคมจะคับคั่งทั่วประเทศ และในวันปีใหม่ไทยในไม่กี่วันนี้ ขอให้คนไทยมีความสุข ปลอดภัย ยึดมั่นประชาธิปไตย
ในวันที่ 14 พ.ค.ขอให้ทุกคนกลับไปใช้สิทธิเลือกตั้ง ส.ส.กันด้วยเพื่อช่วยกันเปลี่ยนอนาคตของบ้านเมือง พรรคมีนโยบายที่ใช้หาเสียงครั้งนี้ เชื่อว่าประชาชนจะตอบรับและสนับสนุนพรรคทั้ง 400 เขตและบัญชีรายชื่อ
น.ส.นภาพร กล่าวว่า พรรคยังได้บุคคลคุณภาพ เช่นนายมังกรที่เคยเป็นอดีตส.ส.หลายสมัยและอดีตนายก อบจ.ร้อยเอ็ด มาสมัครเป็น ส.ส.บัญชีรายชื่อและช่วยดูแลภาคอีสานเพื่อให้พรรคมี ส.ส.ในภาคอีสาน หลายพื้นที่ มั่นใจว่า นายมังกรจะช่วยงานพรรคให้เดินหน้าสู่เป้าหมายที่วางไว้ได้แน่นอน
น.ส.นภาพร กล่าวว่า จากการลงพื้นที่หลายจังหวัดพร้อมกับ พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียเวส หัวหน้าพรรคและผู้สมัคร ส.ส.พบว่า กระแสนิยมของพรรคในพื้นที่ที่พรรคไปแนะนำตัวนั้นดีขึ้นกว่า 4 ปีที่แล้วหลายเท่าตัว
เนื่องจากประชาชนเห็นผลงานของหัวหน้าพรรคและพรรคที่แม้จะเป็นฝ่ายค้านแต่ได้รับคำชมเชยจากประชาชนว่าตั้งใจทำงาน สามารถลงโทษคนที่ทำผิดกฎหมายได้มาก
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMho38hyXR0W4P8IS2hA4XU9ZEwBR.jpg)
บ้านเมืองต้องการคนดีมีคุณภาพและซื่อสัตย์แบบหัวหน้าพรรคเยอะ ๆ ตนตอบไปว่า ขอบคุณและขอให้สนับสนุนผู้สมัคร ส.ส.ของพรรคทั้งสองระบบ เพราะพรรคคัดเลือกบุคคลที่เหมาะสมมาทำงานให้ประชาชนในสี่ปีข้างหน้าไว้พร้อมแล้ว
รองหัวหน้า พรรคเสรีรวมไทย ยังกล่าวว่า มั่นใจว่าพรรคจะได้ ส.ส.เพิ่มขึ้น 30 กว่าวันที่เหลืออยู่ พรรคจะลงพื้นที่ทั่วประเทศ เพื่อให้ได้ ส.ส.จำนวน 25 คน ขึ้นไป เพื่อเสนอชื่อหัวหน้าพรรคเป็นนายกฯ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMho38hyXR0W4P8ISHwHaLOxW9hkl.jpg)
ทั้งนี้เพื่อที่จะได้นำนโยบายพรรค 14 ข้อ มาใช้สร้างความสุขให้ประชาชน ย้ำว่า เลข 25 คือเลขหาเสียง ส.ส.ระบบบัญชีรายชื่อของพรรคและเป็นเลขที่ดี ขอให้คนไทยจำเลข 25 ไว้ และลงคะแนนในบัตรบัญชีรายชื่อ
ส่วนระบบเขตนั้น ขอให้จำเลขประจำตัวของผู้สมัคร ส.ส.พรรคเสรีรวมไทย ด้วยเพราะ 400 เขต ตัวเลขไม่ตรงกัน แต่ขอให้ช่วยจำและลงคะแนนให้พรรคเสรีรวมไทยทั้ง 2 บัตร
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMho38hyXR0W4P8IQfnAgWz7Aex1S.jpg)
น.ส.นภาพรกล่าวว่า ขณะนี้นี้หลายพรรคใช้เวทีหาเสียงและเวทีดีเบต แต่พบว่าเกิดวิวาทะทางการเมืองขึ้นหลายประเด็น ตนขอแนะนำทุกฝ่ายว่าควรตั้งสติ หาเสียงและดีเบตแบบสร้างสรรค์ อย่าใช้วาจารุนแรง เพราะจะสร้างบรรยากาศที่ไม่เอื้อต่อประชาธิปไตยและการเลือกตั้ง
นโยบายของแต่ละพรรคนั้น เชื่อว่าแกนนำพรรควิเคราะห์กันรอบคอบแล้วจึงเสนอออกมาให้ประชาชนพิจารณาและตัดสิน ดังนั้น ขอวิงวอนนักการเมืองทั้งหลายว่าควรสร้างบรรยากาศที่ดีในช่วงนี้จนถึงวันเลือกตั้งจะเหมาะสมที่สุด