วันที่ 19 เม.ย. 2566 ที่วัดสมานรัตนาราม จ.ฉะเชิงเทรา นายสนธิรัตน์ สนธิจิรวงศ์ ประธานยุทธศาสตร์การเมือง พรรคพลังประชารัฐ ร่วมกล่าวปราศรัยนโยบายพรรคพลังประชารัฐ ซึ่งนำโดย พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ หัวหน้าพรรค และคณะผู้บริหารพรรค
นายสนธิรัตน์ กล่าวปราศรัยตอนหนึ่งว่า ความเจ็บป่วยของพี่น้อง และลูกหลานของพี่น้องคือหัวใจที่เราใส่ใจจะดูแล เวลาพี่น้องไปโรงพยาบาลต้องจองคิวยาว และใช้เวลานาน หากพรรคพลังประชารัฐได้เป็นรัฐบาล เราจะแก้ไขเรื่องการเจ็บไข้ได้ป่วยของพี่น้อง โดยยกฐานะโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบล (รพ.สต.) ทั่วประเทศให้สามารถดูแลพี่น้องได้
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMho4Be1s2SuPwBCNDmtkM9HiiObA.jpg)
เปรียบเสมือนเป็นโรงพยาบาลหน้าบ้านของพี่น้องประชาชน ไม่ต้องเสียค่ารถเดินทางข้ามจังหวัดไปหาหมอ แต่จะใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วย ใช้มือถือเพื่อให้พี่น้องสามารถสื่อสารกับหมอจากโรงพยาบาลใหญ่ ๆ ที่มีคุณภาพสูง และสามารถสั่งยาผ่านมือถือได้ ไม่ต้องไปนั่งรอคิว
นอกจากนี้ พรรคพลังประชารัฐ ยังได้เชื่อมโยงข้อมูลการรักษาของผู้ป่วยทั่วประเทศ ไม่ว่าจะป่วย หรือเกิดอุบัติเหตุที่ไหน ก็สามารถเข้าถึงข้อมูลการรักษาได้ เพื่อให้ง่าย สะดวกต่อการรักษาพยาบาล ทันต่อสถานการณ์และลดการสูญเสีย
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMho4Be1s2SuPwBCLp4ceU4iepGk9.jpg)
นายสนธิรัตน์ ยังกล่าวย้ำกับพี่น้องประชาชนว่า ในการเข้าคูหาเลือกตั้งหากจะกาพรรคใดขอให้พิจารณาว่าพรรคนั้นมีโอกาสเข้าไปเป็นรัฐบาล และมีนโยบายที่ตอบโจทย์การแก้ปัญหาชีวิตให้พี่น้องประชาชนหรือไม่ ซึ่งพรรคพลังประชารัฐ อาสามาแก้ปัญหาให้พี่น้องประชาชน และมี พล.อ.ประวิตร ซึ่งเป็นหัวหน้าพรรคที่มากบารมี มีประสบการณ์ พร้อมจะนำพรรคเป็นกาวใจ ประสานความร่วมมือกับทุกฝ่ายในการจัดตั้งรัฐบาล ก้าวข้ามความขัดแย้งเพื่อก้าวพ้นความยากจนและทำให้พี่น้องประชาชนอยู่ดีกินดี