เว็บไซต์ของร้านอาหารแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นเครือข่ายร้านอาหาร หรือเชนร้านอาหาร ที่มีหลายร้อยสาขาในญี่ปุ่น โปรโมทเมนู "หมูทอด" ผ่านทางหน้าเว็บไซต์ โดยในภาพโฆษณามีการใช้ภาษาไทย คำว่า "หมูทอด" แบบตรงตัว แล้วใช้ตัวอักษรคาตาคานะ หรือตัวอักษรภาษาญี่ปุ่น ที่ใช้สำหรับการเขียนทับศัพท์ภาษาต่างประเทศ อ่านได้ว่า "หมู-โท-โตะ"
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhanaLUAZ76OqE0pJZaMxRCwu4Oi.png)
เมนูดังกล่าวจำหน่ายราคาเริ่มต้นจานละ 790 เยน หรือประมาณ 190 บาท หากเป็นเซตที่มีข้าวและซุปมิโสะ จำหน่ายในราคา 950 เยน หรือประมาณ 230 บาท ในรายละเอียดยังระบุว่า เมนูหมูสามชั้นทอดกรอบของไทย ที่หลายคนรอมานาน โดยใช้หมูสามชั้นหมักซอสซอสถั่วเหลืองสูตรพิเศษ แล้วนำไปทอดจนกรอบ และเนื้อชุ่มฉ่ำ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhanaLUAZ76OqE0m8Kzqse4JLhyp.png)
ขณะที่โลกออนไลน์ เริ่มมีชาวญี่ปุ่นมารีวิวกัน โดยบอกว่า "ได้ไปกินมาแล้ว รสชาติอร่อยมาก ไม่เผ็ดมาก น้ำจิ้มไม่หวานเกินไป"
ไทยพีบีเอส ติดต่อไปยังเพจ Trendy Variety รีวิวชมเพลิน JP - TH ที่ได้ไปชิมตั้งแต่วันแรกที่มีการเปิดตัวเมื่อวันที่ 27 มี.ค.ที่ผ่านมา ให้ข้อมูลว่า ตั้งใจไปอุดหนุนตั้งแต่วันแรกที่ทางร้านจำหน่ายเมนูนี้ รสชาติถือว่าอร่อยใช้ได้ น้ำจิ้มจะออกแนว 3 รส คิดว่าทางร้านน่าจะทำสไตล์นี้เพื่อให้ลูกค้าชาวญี่ปุ่นกินได้ด้วย เพราะรสชาติไม่เผ็ด หรือรสจัดจนเกินไป พร้อมยังบอกว่า วันที่ไปกินเจอคนญี่ปุ่นที่ชอบอาหารไทย รู้จักเมนูหมูทอดของไทยด้วย หลังได้ชิมก็บอกว่า "อร่อย"
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhanaLUAZ76OqE0jg1o4rojphoQB.jpg)
เพจ WA-Japan ระบุว่า น่ากิน พร้อมตั้งข้อสังเกตว่า หมูสามชั้นทอดกรอบจะเป็น "พลังนุ่มนิ่มของไทย" และอยากให้คนญี่ปุ่นได้มาลองกินหมูกรอบที่เด็ดเหมือนกัน
ขณะที่คนไทยที่อาศัยอยู่ในประเทศญี่ปุ่น ได้ไปลองกินเมนูหมูทอด บอกว่า รสชาติดี แต่น้ำจิ้มแจ่วออกหวาน ได้หมูทอดประมาณ 7 ชิ้น ข้าว ผัก ซุป เติมไม่อั้น 790¥ เมนูนี้คนญี่ปุ่นสั่งมาชิมกันเกือบทุกคน และมีเซตผสมหมูทอดทงคัตสึด้วย รับรองติดใจแน่นอน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhanaLUAZ76OqE0kXAG0KEi3XB0B.jpg)
สำหรับร้านอาหารที่นำเมนูหมูทอดจากไทยมาจำหน่าย จากข้อมูลในเว็บไซต์พบว่ามีมากกว่า 385 สาขาทั่วประเทศญี่ปุ่น