เปิดฉากวันแรกกำปั้นยุวชน-เยาวชน ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ปี 67

กีฬา
21 เม.ย. 67
16:12
246
Logo Thai PBS
เปิดฉากวันแรกกำปั้นยุวชน-เยาวชน ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ปี 67
อ่านให้ฟัง
00:00อ่านข่าวให้ฟังโดย Botnoi Voice เว็บแอปพลิเคชันสำหรับสร้างเสียงจากข้อความด้วย AI (Text to Speech)
มวยสากลยุวชน-เยาวชนชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย เปิดฉากแล้ว สมาคมกีฬามวยสากลแห่งประเทศไทย พร้อมผลักดันนักชกเยาวชนที่มีผลงานดี ติดทีมชาติ คึกคัก กว่า 336 คน ร่วมแข่งขันชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทยปี 2567 นัดเปิดสนามวันนี้ที่ศูนย์ฝึกกีฬาแห่งชาติมวกเหล็ก จ.สระบุรี

วันนี้ (21 เม.ย.2567) ดร.สุรชัย จิตภักดีบดินทร์ เป็นประธานพิธีเปิดการแข่งขัน มวยสากลยุวชน-เยาวชนชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2567 พร้อมด้วยคณะกรรมการบริหารสมาคม โดยมีนักชกยุวชน-เยาวชายหญิงจากทั่วประเทศร่วมแข่งขัน ทั้งหมด 336 คน แบ่งเป็นประเภท ก. จากโรงเรียนกีฬาทั่วประเทศ 12 ทีม และประเภท ข. จากสังกัด สพฐ. 27 ทีม รวม 39 ทีม โดยจะทำการแข่งขันตั้งแต่เวลา 13.00 น. ของวันที่ 21-27 เม.ย.2567

ประเภทยุวชน ชาย-หญิง ระดับ ข. 

  • คู่เอก รุ่น 40 กก. ประภาพร อยู่โพธิ์ รร.สามโคก พบ กันต์กมล กันทา มวยอุบลราชธานี ผลปรากฏว่า ประภาพร ใช้ชั้นเชิงที่เหนือกว่าเป็นฝ่ายชนะคะแนน 5-0 ผ่านเข้ารอบ 2 ต่อไป
  • ผลคู่อื่น รุ่น 40 กก. บารมี จันทร์ประโคน (มวยอุบลราชธานี) ชนะคะแนน ธนกฤต มานะประเสริฐ (รร.สามโคก) 4-1, เทพสถิต ลินละทัย (บ่อน้ำมันฝาง) แพ้คะแนน กมลภพ โพสี (สกฬ.จ.สุพรรณบุรี) 1-4, ขุนศึก คำแว่น (มกช.สุพรรณบุรี) แพ้คะแนน สุรวัฒน์ หวั่นจี้ (รร.อนุบาลแม่เมาะ) 1-3

  • รุ่น 48 กก. สิรวิชญ์ ภูมิถาวร (รร.วัดทรงธรรม) ชนะคะแนน พีรพล โหราชิต (รร.ศึกษาสงเคราะห์จิตต์อารี) 5-0, ราชัน จูมคำตา (รร.ฤทธิยะวรรณาลัย) แพ้คะแนน วีรพงษ์ คมในฝัก (สกฬ.แม่ฮ่องสอน) 2-3
  • รุ่น 51 กก. สีหราช สิงห์คิบุตร (รร.ยโสธรพิยาคม) แพ้คะแนน อัฎพล ดุจเฟื่องฟ้า (สกฬ.จ.แม่ฮ่องสอน) 0-5

ประเภทยุวชน เยาวชนชาย- หญิง ระดับ ก.

  • รุ่น 46 กก.หญิง กรวรัญ วุฒิชัย (รร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) ชนะคะแนน ชลธิชา คำอุดม (รร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) 5-0
  • รุ่น 54 กก.หญิง สลัลทิพย์ ไชยภักดี (รร.กฬจ.นครศรีธรรมราช) แพ้คะแนน วรกมล ลัดสูงเนิน (รร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) 0-5

  • รุ่น 40 กก. ธนัชชา ภูมิคอนสาร (รร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) แพ้คะแนน อภิชาติ ปะโกติโย (รร.กฬ.อบจ.พิษณุโลก) 2-3
  • รุ่น 46 กก. กิตติชัย การงานดี (รร.กฬ.จ.ขอนแก่น) แพ้คะแนน บูรณ์พิภพ ชภาศรี (รร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) 0-5, พีรพล เกตุสุวรรณ (สกฬ.จ.สิงห์บุรี) แพ้ อาร์เอสซีอัครวิน ศิริพยัคฆ์ (รร.กฬ.กรุงเทพมหานคร) ยกที่ 3, คุณวุฒิ ศรีโรจน์ (รร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) แพ้อาร์เอสซี กิติพงษ์ อินทร์กอง (รร.กฬ.อบจ.พิษณุโลก) ยกแรก, ชาคริต คงทอง (รร.กฬ.จ.อ่างทอง) ชนะอาร์เอสซี อภิสิทธิ์ ถูกจิต (รร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) ยก 2

  • รุ่น 51 กก. ลภัสกร สุขจิตต์ (รร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) แพ้คะแนน จิตติพัฒน์ ชำนาญไพร (รร.กฬ.จ.นครสวรรค์) 0-5

ประเภทเยาวชน ชาย-หญิง ระดับ ข.

  • รุ่น 54 กก. ภูมิพัฒน์ ศรีบุญเรือง (สกฬ.จ.จันทบุรี) ชนะน็อก อนุศร สายทอง (มวยสากลอุบลราชธานี) ยกแรก
  • รุ่น 67 กก. กิตติพศ พะนาน (รร.สามโคก) ชนะอาร์เอสซี สิงหราช ประชานุกูล (สกฬ.จ.จันทบุรี) ยก 2

  • รุ่น 50 กก.หญิง วราภรณ์ ศรีสำรวจ (รร.กฬ.จ.นครสวรรค์) ชนะอาร์เอสซี อรอาภา ภูบุญเดิม (รร.กฬ.จ.ขอนแก่น) ยก 3, วิไลลักษณ์ จันบัติ (รร.กฬ.กรุงเทพมหานคร) ชนะอาร์เอสซี นฤชล เครือพิมาย (รร.กฬ.จ.อ่างทอง) ยก 3, ศรัณพร ผลพูน (รร.กฬ.ศรีสะเกษ) ชนะคะแนน กัญญาภัทร เบ้านอก (รร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) 4-1, ธัญวรัตน์ จันทร์เส (รร.กฬ.อบจ.พิษณุโลก) ชนะอาร์เอสซี ชนัญชิตา ณ.วิจิตร (รร.กฬ.นครศรีธรรมราช) ยก 2
  • รุ่น 54 กก.หญิง อนุตรา พื้นพันธ์ (รร.กฬ.จ.อุบลราชธานี) ชนะอาร์เอสซี ลักษมี ดีภู่ (รร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) ยก 2

  • รุ่น 45 กก. ตรัยบุตร โชคเจริญ (รร.กฬ.จ.ตรัง) แพ้คะแนน พัฒนา ศรีสวัสดิ์ (กองทัพอากาศ) 0-5
  • รุ่น 51 กก. ภาคิน เที่ยงเอม (กองทัพอากาศ) ชนะคะแนน วรเดช พรหมแก้ว (รร.กฬ.จ.อ่างทอง) 5-0

  • รุ่น 54 กก. ทัศนัย ไชยโย (รร.กฬ.จ.อุบลราชธานี) แพ้อาร์เอสซี รัตฐาปนพงศ์ ศรีสมุทร (รร.กฬ.กรุงเทพมหานคร) ยก 2, วัฒโนทัย เพ็งสีแสง (รร.กฬ.จ.ขอนแก่น) แพ้คะแนน ธนภัทร เป้จิ๋ว (รร.กฬ.อบจ.พิษณุโลก) 0-5
  • รุ่น 57 กก. สหภพ บุญสิริโสภา (รร.กฬ.ทศบ.นครแม่สอด) แพ้คะแนน ณรงค์ฤทธิ์ เครือพัฒ (รร.กฬ.อบจ.พิษณุโลก) 0-5, ชลสิทธิ์ คชสิทธิ์ (รร.กฬ.จ.นครสวรรค์) ชนะคะแนน ณัฐชัย สุมะโน (รร.กฬ.จ.อ่างทอง) 5-0, พงษ์เทพ ตำปาน (รร.กฬ.จ.นครศรีธรรมราช) ชนะคะแนน กิตติพงษ์ มั่นยืน (รร.กฬ.จ.ศรีสะเกษ) 5-0

  • รุ่น 67 กก. ศุภวัฒน์ วัชรวรพงษ์ (รร.กฬ.จ.ขอนแก่น) แพ้คะแนน นรภัทร ดวงบุปผา (รร.กฬ.จ.อุบลราชธานี) 1-4, ภูธเนศ เอี่ยมรัมย์ (รร.กฬ.ทศบ.นครราชสีมา) ชนะคะแนน จิตติภูมิ ขาวสุวรรณ (กองทัพอากาศ) 3-2

อ่านข่าวอื่น :

ข่าวที่เกี่ยวข้อง