วันนี้ (29 ต.ค.2563) รายงานข่าวแจ้งว่า ตำรวจเตรียมออกหมายเรียก 16 แกนนำกลุ่มราษฎร ที่ไปชุมนุมบริเวณด้านหน้า สถานทูตเยอรมนีประจำประเทศไทย เมื่อค่ำวันที่ 26 ต.ค.ที่ผ่านมา เบื้องต้นแจ้งว่ามีแกนนำผู้ชุมนุม ประมาณ 16 คน ที่อาจเข้าข่ายถูกดำเนินคดี เช่น
น.ส.ภัสราวลี ธนกิจวิบูลย์ผล หรือ มายด์
นายกรกช แสงเย็นพันธ์
นายชนินทร์ วงษ์ศรี
นายชลธิศ โชติสวัสดิ์
น.ส.เบนจา อะปัญ
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3SY0m3oNpr9ke2hzkxkNUSv3A.jpg)
แยกเป็นกลุ่มดังนี้ คือ กลุ่มยื่นเอกสารต่อ นายจอร์จ ชมิดท์ เอกอัครราชทูตเยอรมนี ประจำประเทศไทย มี นายจตุภัทร์ บุญภัทรรักษา หรือ ไผ่ ดาวดิน นายวรินท์ แพททริค แม็คเบลน และน.ส.ภัสราวลี
และกลุ่มแกนนำผู้ชุมนุม ที่อ่านแถลงการณ์ทั้งภาษาไทย ภาษาอังกฤษ และภาษาเยอรมัน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8G3SY0m3oNpr9kcf51KNSotnPtV.jpg)
ซึ่งกลุ่มนี้ มีทั้งหมด 12 คน ส่วนกลุ่มสุดท้าย คือ กลุ่มผู้ปราศรัย เบื้องต้น พบว่ามี 2 คน คือ น.ส.ภัสราวลี หรือ มายด์ และ นายอรรถพล บัวพัฒน์ หรือครูใหญ่