วันนี้ (10 ส.ค.2563) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ชาวบ้านแก้ง ต.กุดเมืองฮาม อ.ยางชุมน้อย จ.ศรีสะเกษ ประสบปัญหาขาดแคลนน้ำ แม้ว่าจะอยู่ห่างจากแม่น้ำมูลเพียงประมาณ 200 เมตร ซึ่งชาวบ้านส่วนใหญ่เป็นชาวนา ระบุว่า ในอดีตภาครัฐเคยจัดงบประมาณมาทำโครงการสร้างสถานีสูบน้ำและทำคลองคอนกรีต เพื่อสูบน้ำจากแม่น้ำมูลขึ้นมาให้ชาวบ้านใช้ทำการเกษตร
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzkJtXf3cITC3PRuc60m6Yy5on.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzkJtXf3cITC3EuWvWpLi3hwYv.jpg)
หลังดำเนินการแล้วเสร็จ และโอนให้องค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) กุดเมืองฮาม ดูแลรักษาในปี 2545 สถานีสูบน้ำแห่งนี้กลับถูกทิ้งร้างไม่ได้ใช้ประโยชน์ตามที่ควรจะเป็น แม้จะมีการว่าจ้างคนมาเฝ้าและดูแลอุปกรณ์ แต่เกิดปัญหามีผู้ก่อเหตุขโมยสายไฟ หม้อแปลงไฟฟ้า และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ จนส่งผลให้สถานีสูบน้ำแห่งนี้ไม่สามารถใช้งานได้ และปัจจุบันก็ถูกทิ้งร้างมานานเกือบ 20 ปี
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzkJtXf3cITC3GwZCverJlnq6r.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzkJtXf3cITC3ISIMqrgsaGGBG.jpg)
ขณะที่ไทยพีบีเอส ตรวจสอบข้อมูลเพิ่มเติม พบว่ามีโครงการในลักษณะนี้อีกหลายโครงการในหลายจังหวัด ซึ่งสร้างเสร็จแล้ว แต่ประสบปัญหาไม่สามารถใช้ประโยชน์ได้เช่นกัน
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzkJtXf3cITC3JsVzuU1JNKU19.jpg)
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8GzkJtXf3cITC29c2zOpvwdzBxc.jpg)