วันนี้ (16 พ.ย.2563) การตรวจวัดค่าฝุ่นละอองขนาดเล็ก หรือฝุ่น PM 2.5 ที่ จ.สมุทรสาคร ที่สถานีตรวจวัดของกรมควบคุมมลพิษ หลังโรงเรียนสมุทรสาครวิทยาลัย ถ.พระราม 2 ต.มหาชัย อ.เมืองสมุทรสาคร ตรวจวัดได้ 69 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร
ซึ่งถือเป็นค่าสูงสุดของประเทศไทยในเช้านี้ ส่วนอีกจุดตรวจวัดที่บริเวณ ถ.เพชรเกษม ต.อ้อมน้อย อ.กระทุ่มแบน ตรวจวัดได้ 59 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8Gorq2qwIIfxOvwB1x6Un8Dtspg.jpg)
จากภาพรวมของการตรวจวัดในประเทศไทย บริเวณ จ.สมุทรสาคร และรอยต่อกรุงเทพมหานคร จะมีปริมาณฝุ่น PM 2.5 สูงมากกว่าพื้นที่อื่น ซึ่งแสดงสัญลักษณ์เป็นพื้นที่สีส้ม คือเริ่มมีผลกระทบต่อร่างกาย
ควรลดระยะเวลาการทำกิจกรรมการแจ้งและสวมหน้ากากป้องกัน ขณะที่ชาวบ้านยอมรับเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นมานานหลายปี ทุกครั้งที่เกิดก็จะมีปัญหาสุขภาพตามมา
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8Gorq2qwIIfxOv18CeEwzaOqlEc.jpg)
ล่าสุด นายวีรศักดิ์ วิจิตร์แสงศรี ผู้ว่าฯ สมุทรสาคร จะมีการเรียกประชุมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อหาวิธีการป้องกันและลดปัญหาฝุ่น PM 2.5 ในพื้นที่ จ.สมุทรสาคร ในช่วงเช้าวันนี้
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8Gorq2qwIIfxOwChbFMLmgPS4Ud.jpg)
ส่วนที่ จ.สมุทรปราการ จากรายงานสถานการณ์และคุณภาพอากาศ กองจัดการคุณภาพอากาศและเสียง กรมควบคุมมลพิษ เวลา 09.00 น.ที่ผ่านมา ระบุค่าฝุ่น PM 2.5 ที่ ต.ทรงคนอง อ.พระประแดง ตรวจวัดได้ 37 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร
ส่วน ต.ตลาด วัดได้ 36 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร ขณะที่ ต.บางโปรง อ.เมืองสมุทรปราการ วัดค่าได้ 37 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijM8Gorq2qwIIfxOwA4HdFsKbcZGgN.jpg)
ขณะที่ ต.ปากน้ำ มีค่าฝุ่น PM 2.5 อยู่ที่ 45 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร ขณะที่พื้นที่ ต.บางเสาธง อ.บางเสาธง วัดค่าได้ 29 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร คุณภาพอากาศของ จ.สมุทรปราการ จึงยังอยู่ในเกณฑ์ปานกลางถึงดีในขณะนี้