วันนี้ (30 พ.ย.2566) นายสุรพงษ์ ปิยะโชติ รมช.คมนาคม เปิดเผยว่า เป็นวันแรกของการเดินทางเชื่อมรถไฟชานเมืองสายสีแดง และรถไฟฟ้า MRT สายสีม่วง ด้วยบัตร EMV สูงสุด 20 บาท เพื่อช่วยลดค่าใช้จ่ายในการเดินทางแก่ประชาชน
ก่อนหน้านี้ ระยะแรกได้เริ่มที่รถไฟชานเมืองสายสีแดง ช่วงสถานีกลางกรุงเทพอภิวัฒน์ - สถานีรังสิต, ช่วงสถานีกลางกรุงเทพอภิวัฒน์ - สถานีตลิ่งชัน และรถไฟฟ้า MRT สายสีม่วง ช่วงคลองบางไผ่ - เตาปูน สูงสุดสายละ 20 บาท
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhaNXcKICHRIfsfZpKrf1xDao48V.jpg)
ทั้งนี้ ตั้งแต่วันนี้ (30 พ.ย.) เป็นต้นไป จะเริ่มคิดค่าโดยสารกับผู้ที่เดินทางเชื่อมต่อระหว่างรถไฟชานเมืองสายสีแดงกับรถไฟฟ้าสายสีม่วง ที่สถานีบางซ่อน และชำระค่าโดยสารผ่านทางบัตรที่มีสัญลักษณ์ EMV (Europay, MasterCard, VISA) หรือบัตรเครดิต และบัตรเดบิตที่เข้าร่วมในอัตรารวมกันสูงสุดไม่เกิน 20 บาทต่อเที่ยว
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhaNXcKICHRIfsfeWoAelI48u38j.jpg)
สำหรับวิธีการใช้งาน ผู้โดยสารจะต้องจะต้องเปลี่ยนสถานีที่สถานีบางซ่อน โดยใช้ Gate EMV ด้วยบัตรเครดิต Master Card และ Visa Card ของทุกธนาคาร หรือบัตรเดบิต Master Card และ Visa Card ของธนาคารกรุงไทย และธนาคารยูโอบีเท่านั้น ไม่รับเงินสด หรือระบบตั๋วโดยสารที่ไม่ใช่ระบบ Gate EMV
![](https://news.thaipbs.or.th/media/TSNBg3wSBdng7ijMhaNXcKICHRIfsfcDcauSf1Ygz7t.jpg)
นอกจากนี้ จะต้องเดินทางข้ามระบบภายใน 30 นาที และใช้บัตรใบเดียวกัน หากเกินกว่าระยะเวลาที่กำหนด จะคิดตามอัตราค่าโดยสารสูงสุด คือ 42 บาท
อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง ดีเดย์ 30 พ.ย. นั่งรถไฟฟ้าเชื่อมต่อสีม่วง-สีแดง จ่ายสูงสุด 20 บาทตลอดสาย